Công ty TNHH TM&DV Hoàng Minh Phát

Công ty tôi thành lập đầu tiên tháng 3 năm 2016. Thuộc Thị trấn kỳ anh- Huyện Kỳ Anh cũ. Sau đó Huyện tách ra thị xã và Huyện. Công ty tôi vẫn ở địa điểm cũ giờ thuộc thị xã Kỳ Anh. 2 năm đầu tiên công ty tôi có được miễn thuế thu nhập theo pháp luật hay không? Nay công ty tôi chuyển vào vị trị mới là Phường Kỳ Liên - Tx Kỳ Anh. Thuộc khu công nghiệp. Vậy có được miễn thuế 4 năm theo quy định nhà nước cho các công ty thuộc khu công nghiệp hay không? Tôi xin cảm ơn quý cơ quan!

Trả lời


Cục thuế tỉnh Hà Tĩnh
Cục thuế tỉnh Hà Tĩnh (05-06-2018 09:51 AM)

Cục Thuế tỉnh Hà Tĩnh trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 4, Điều 19; Khoản 3, Điều 20 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày18/6/2014 hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

“4. Thuế suất ưu đãi 20% trong thời gian mười năm (10 năm) áp dụng đối với:

a) Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 218/2013/NĐ-CP của Chính phủ.”

“3. Miễn thuế hai năm và giảm 50% số thuế phải nộp trong bốn năm tiếp theo đối với thu nhập từ thực hiện dự án đầu tư mới quy định tại Khoản 4 Điều 19 Thông tư này ....”

Tại Khoản 3, Điều 10 Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày18/6/2014, Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số  151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính

“3. Sửa đổi, bổ sung Khoản 5 Điều 18 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 5 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“5. Về dự án đầu tư mới:

a) Dự án đầu tư mới được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp quy định tại Điều 15, Điều 16 Nghị định số 218/2013/NĐ-CP là:

- Dự án được cấp Giấy chứng nhận đầu tư lần đầu từ ngày 01/01/2014 và phát sinh doanh thu của dự án đó sau khi được cấp Giấy chứng nhận đầu tư.

- Dự án đầu tư trong nước gắn với việc thành lập doanh nghiệp mới có vốn đầu tư dưới 15 tỷ đồng Việt Nam và không thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp từ ngày 01/01/2014.

- Dự án đầu tư độc lập với dự án doanh nghiệp đang hoạt động (kể cả trường hợp dự án có vốn đầu tư dưới 15 tỷ đồng Việt Nam và không thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện) có Giấy chứng nhận đầu tư từ ngày 01/01/2014 để thực hiện dự án đầu tư độc lập này.

.....

Dự án đầu tư mới được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư hoặc được phép đầu tư theo quy định của pháp luật về đầu tư.

b) ........

c) Đối với doanh nghiệp đang được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo diện doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư chỉ áp dụng đối với thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh đáp ứng điều kiện ưu đãi đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy chứng nhận đầu tư lần đầu của doanh nghiệp. Đối với doanh nghiệp đang hoạt động sản xuất kinh doanh nếu có sự thay đổi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy chứng nhận đầu tư nhưng sự thay đổi đó không làm thay đổi việc đáp ứng các điều kiện ưu đãi thuế của dự án đó theo quy định thì doanh nghiệp tiếp tục được hưởng ưu đãi thuế cho thời gian còn lại hoặc ưu đãi theo diện đầu tư mở rộng nếu đáp ứng điều kiện ưu đãi theo quy định.

.....................”

Căn cứ vào quy định nêu trên trường hợp Công ty TNHH TM&DV Hoàng Minh Phát ( Công ty) được thành lập lần đầu từ tháng 3 năm 2016 thuộc thị trấn Kỳ Anh huyện Kỳ Anh (củ) thì được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp do đáp ứng về địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn theo đó được miễn thuế 2 năm và giảm 50% số thuế phải nộp trong bốn năm tiếp theo đối với thu nhập từ thực hiện dự án đầu tư mới của doanh nghiệp tại địa bàn nêu trên đồng thời được ưu đãi thuế suất 20% trong thời gian 10 năm.

Nay Công ty chuyển đến ví trí mới nếu sự thay đổi đó không làm thay đổi việc đáp ứng các điều kiện ưu đãi thuế của dự án đó theo quy định thì doanh nghiệp tiếp tục hưởng ưu đãi cho thời gian còn lại.

Trả lời nhanh

 Thư của bạn đã được gửi thành công, chúng tôi sẽ liên lạc với bạn càng sớm càng tốt. Cảm ơn bạn!
Lỗi: Vui lòng thử lại